• Tìm kiếm

  • Lĩnh vực

 

Câu hỏi:  nha trường tổ chức học thêm

kính gửi giám đốc sở giáo dục tỉnh BR VT Chúng tôi là phụ huynh có con em đang học tại trường THCS Phan bội Châu Huyện Tân Thành Tôi có một số thắc muốn hỏi :  -Họp Phụ huynh đâu GVCN của các lớp chỉ viết thông báo lên bảng các khoản tiền thu trong năm bao gổm cả tiền học phí chính khóa .học phí học thêm mà không hỏi ý kiến Phụ huynh . khi phụ huynh hỏi là học thêm là tự nguyện hay bắt buộc thì nhà trường trả lời là bắt buộc vì đã có công văn của sở GD cho phép nhà trường được tổ chức học thêm. nên GVCN đã thu tiền học phí nguyên 1 năm hoặc những PH không có điều kiện thi nộp 1 học kì. và trong quá trình dạy học tôi thấy con em chúng tôi học không có hiệu quả. hơn thế nữa trong quá trình học lịch học của các em trùng với các ngày lễ,tết hoặc những ngày nhà trường tổ chức sự kiện. là những tuần sau nhà trường lại bắt con em chúng tôi đi học bù.. sáng thì 11h20 phút mới tan học .chiều 1h đã vào học ca buổi chiều. bù cả chính khóa và bù cả học thêm vì nhà trường đã thu tiên.Nên chúng tôi thấy con em chùng tôi không đảm bảo sức khỏe .và thầy cô cũng không đủ sức khỏe để đảm bảo chất lương. vậy có phải là sở đã bắt buộc học sinh phải  học thêm không ?  và hình thức học thêm là như thế nào ? Mà  đã bắt buộc học thêm rồi tai sao nhà trường còn phát đơn xin học thêm và bắt phụ huynh chúng tôi kí vào đơn xin học thêm?

Kính mong SGD sớm có câu trả lời  cho chúng tôi

 


Trả lời:

Việc cấp phép cho trường THCS do Phòng GDĐT thừa ủy quyền của UBND huyện cấp (không phải do Sở GDĐT cấp). Việc DTHT là tự nguyện, không ép buộc; học phí DTHT do thỏa thuận giữa nhà trường và gia đình. Sở GDĐT thông báo đến anh/chị biết./.