• Tìm kiếm

  • Lĩnh vực

 

Câu hỏi:  Thắc Mắc Về Quy Định Thi Lại Cấp THCS

Tôi có một em trai đang theo học lớp 7. Điểm tổng kết cuối năm môn Ngữ Văn của em ấy là 4.9 ( học kỳ I là 2.8, HK II là 6.0 ). Tôi thắc mắc tại sao em ấy phải thi lại môn này. Nhờ sở GDDT giải đáp thắc mắc trên. Xin cảm ơn.


Trả lời:

Câu hỏi của anh /chị chưa rõ ở chỗ: em đang học chương trình đại trà hay VNEN; nếu học chương trình đại trà thì điểm TB môn Toán là bao nhiêu. Tuy nhiên, Sở cũng trả lời với anh chị như sau: việc xếp loại học sinh THCS, THPT theo TT 58 của Bộ GDĐT, trong đó quy định rõ trường hợp xếp loại Yếu: 

"Loại trung bình, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Điểm trung bình các môn học từ 5,0 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 5,0 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 5,0 trở lên;

b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 3,5;

c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ"

Trường hợp con của anh/chị thi lại khả năng điểm TB cuối năm cả 2 môn (Văn và Toán) của em đều dưới 5.0.

Sở trả lời đến anh/chị