• Tìm kiếm

  • Lĩnh vực

 

Câu hỏi:  Về việc cấp kinh phí đi học nâng cao chuyên môn

Kính gửi Giám Đốc Sở GDDT! Đồng kính gửi các thầy cô trong các phòng ban! Tôi viết vài dòng này có lẽ cũng chẳng thể giải quyết được những tuyệt vọng trong lòng! Chúng tôi là những giáo viên của nhiều trường trong huyện XM, đang nằm trong độ tuổi 35 đến 40. Chúng tôi rất vui khi biết những giáo viên có nguyện vọng đi học nâng cao kiến thức sẽ được UBND hỗ trợ kinh phí đi học vì vậy đã đăng kí với đơn vị công tác để học thạc sĩ. Chúng tôi thực hiện đúng quy định từ cơ quan mình và hiện giờ đã hoàn thành 1 năm học. Mọi vấn đề tài chính giờ trở nên rất khó khăn với chúng tôi. Chúng tôi không thể tiếp tục học băng chính lương của mình. Cũng không thể bỏ học vì như vậy được xem như không hoàn thành nhiệm vụ với cơ quan công tác! Không được cấp quyết định đi học, không được hỗ trợ kinh phí mọi thứ trở nên rất khó khăn với anh em chúng tôi. Khi chúng tôi liên hệ Sở Nội Vụ để hỏi thì được trả lời : vì chúng tôi đi học chui nên không được cấp quyết định! Chúng tôi rất bàng hoàng với câu trả lời trên. Bởi chúng tôi có đăng kí với cơ quan mình công tác và cơ quan có gửi danh sách đăng kí về sở Giáo Dục trước thời điểm đi thi 1 năm. Vậy tại sao chúng tôi bị gọi là học không xin phép? Chúng tôi khẩn thiết xin Sở GD cứu xét, giúp đỡ, tạo điều kiện hỗ trợ cho chúng tôi. Chỉ cần hỗ trợ học phí để chúng tôi có thể tiếp tục hoàn thành nhiệm vụ cũng như nguyện vọng của mình. Thật sự chúng tôi rất mong nhận được sự hồi âm của Quý lãnh đạo! Chân thành biết ơn!


Trả lời:

Câu hỏi của các anh/chị không được rõ lắm, như: các anh/chị đang công tác ở cấp học nào; việc đi học được 1 năm của anh/chị đã được cơ quan nào ra quyết định, hay chỉ báo qua trường nơi công tác của các anh/chị; anh chị có nằm trong nguồn cán bộ được các cấp có thẩm quyền phê duyệt không..v.v.. Tuy nhiên, câu hỏi của anh/chị, Sở trả lời như sau: Việc đi đào tạo để nâng cao trình độ phải có kế hoạch hàng năm và được các cơ quan có thẩm quyền ra quyết định phê duyệt. Nếu anh/chị không nằm trong danh sách được các cấp thẩm quyền phê duyệt thì không được hưởng các chế độ theo quy định của Tỉnh./.