• Tìm kiếm

  • Lĩnh vực

 

Câu hỏi:  Nâng lương trước thời hạn

Kính thưa Ban lãnh đạo Sở GD & ĐT, năm học học 2016-2017 tôi đạt danh hiệu GVCN Giỏi cấp tỉnh, Chiến sĩ thi đua cơ sở. Vừa qua, tôi được xét nâng lương trước thời hạn. Đến tháng 10/2017 tôi được nâng lương thường xuyên, theo như tôi tìm hiểu tôi đạt CSTĐ CS thì được nâng lương trước thời hạn 1 năm và phải được truy lại lương từ tháng 10/2016. Tôi có tìm hiểu ở các trường THPT thì các trường đều làm như vậy. Nhưng nhân viên kế toán ở trường tôi ( Trường tôi là THCS) không đồng ý, chỉ cho tôi được nâng từ tháng 06/2017, như vậy là tôi  chỉ được nâng lương trước thời hạn 04 tháng với lí do nâng lương sau quyết định của UBND Huyện ( quyết định của UBND Huyện ra ngày 16/5/2017) như vậy là có đúng quy định không? Nếu nhân viên kế toán sai thì xin Ban lãnh đạo hướng dẫn cho tôi thủ tục (hay công văn, quyết định) để tôi có căn cứ yêu cầu nhân viên kế toán thực hiện. Tôi xin chân thành cảm ơn.


Trả lời:

Nếu trong quyết định ghi rõ anh/chị được nâng lương trước thời hạn 1 năm thì đương nhiên anh/chị được lên lên lương trước thời hạn 12 tháng. Như vậy, nếu tháng 10/2017 là thời hạn lên lương thường xuyên của anh thì anh/chị sẽ được truy lãnh từ tháng 10/2016 đến thời điểm này. Ngày mà UBND huyện ra quyết định phân bổ chỉ tiêu cho các đơn vị căn cứ vào đó để xét không liên quan đến việc truy lãnh lương trước thời hạn của anh/chị.