• Tìm kiếm

  • Lĩnh vực

 

Câu hỏi:  Câu hỏi: Chế độ thai sản theo Công văn số 1125/NGCBQLGD-CSNGCB ký ngày 18/8/2017

 

Kính gửi: Sở Giáo Dục - Đào Tạo Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu

Tôi là giáo viên Trường THCS Nguyễn Công Trứ, thị trấn Long Hải, huyện Long Điền, có thâm niên được 09 năm. Tôi sinh con vào tháng 5/2017 trùng với thời gian nghỉ hè. Tôi có đọc công văn số 1125/NGCBQLGD-CSNGCB ký ngày 18/8/2017 về việc hướng dẫn giải quyết chế độ thai sản của GV trùng với thời gian nghỉ hè: Để giải quyết chế độ thai sản dành cho giáo viên của Sở GDĐT Bà Rịa Vũng Tàu. Tuy nhiên, tại Huyện Long Điền không thực hiện, tôi có hỏi Ban Giám Hiệu thì được cô Hiệu Trưởng trả lời là Phòng Giáo Dục huyện Long Điền không có chỉ đạo triển khai và không cho nghỉ. Tháng 10/2017, tôi có trực tiếp mang công văn 1125/NGCBQLGD-CSNGCB lên Phòng Giáo Dục Huyện Long Điền, Ông Đặng Ngọc Thái – Phó PGD trả lời tôi: Phòng GD đang chờ Sở GD-ĐT hướng dẫn. Cho tôi hỏi tại sao Thành Phố Vũng Tàu, Thành Phố Bà Rịa, Huyện Châu Đức… đã thực hiện? Ví dụ: Tại Trường Tiểu học Thắng Nhì, TP Vũng Tàu, cô Nguyễn Thị Cẩm Vân đang nghĩ bù 2 tháng thai sản. Tại trường THCS Tân Hưng, TP Bà Rịa, cô Nguyễn Thị Hải   cũng đang được nghĩ bù 2 tháng thai sản… Còn tại Trường THCS Nguyễn Công Trứ, cô  Lê Thi Phương Dung sinh con tháng 3/2017 thì không được nghĩ và  đã phải đi làm được 2 tháng. Tôi cũng liên hệ đồng nghiệp tại Trường THCS Huỳnh Tịnh Của, THCS Nguyễn Thị Định…những trường hợp thai sản giống như tôi vẫn không được nghĩ bù theo CV 1225. Cho tôi hỏi: trường hợp của tôi có được nghỉ bù 2 tháng hay không? Tại sao là Công Văn của Sở GDĐT Bà Rịa Vũng Tàu mà Phòng Giáo Dục Long Điền không thực hiện? Cùng tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu, tại sao có nơi giáo viên nữ  nghỉ thai sản trong hè được nghỉ bù 2 tháng còn tại Huyện Long Điền lại không được? Kính mong Sở GD-ĐT trả lời nhanh chóng cho tôi.

 


Trả lời:

Câu hỏi của anh/chị trùng với nội dung của công dân ĐTB. Công dân ĐTB cũng hỏi câu hỏi giống anh/chị và Văn phòng UBND tỉnh đã có văn bản số 303/VP-CBTH ngày 16/11/2017 gửi cho UBND huyện Long Điền đề nghị trả lời. Kihi UBND huyện Long Điền trả lời, Sở cập nhật kết quả vào câu hỏi này nhé! Mong anh/chị thông cảm./.